Những điều chưa hài lòng về Mazda CX5 2015

Tin tức 4 phương - binhvu - 6/9/16.

1. binhvu

binhvu Thành viên mới

Nhân dịp Trường Hải phá giá CX5, gây bức xúc rộng rãi trong cộng đồng CX5 2013-14-15, em xin thảo luận thêm về những điều chưa hài lòng về CX5, để cho những ai chưa biết nhiều về CX5 có cái nhìn đúng đắn hơn.

1. Màn hình DVD: Mình cũng chẳng biết nó hiệu gì, nhưng nghe các bác trên đây đồn là Caska của TQ. Khởi động cực chậm, tối, không nét, dùng rất khó chịu. Màn hình độ phân giải kém, cảm ứng bấm muốn gãy tay còn thua những điện thoại cảm ứng đời đầu. Vì không phải màn hình zin nên những thông số setting nghèo nàn, set vài thông số về audio thì được, chứ về car setting thì set cũng như không. Ví dụ muốn set mấy cái lock cửa khi chuyển số từ P sang những số khác không làm được, phải đem lên hãng và xuỳ ra ít tiền cho KTV. Đáng lẽ mấy cái này khách hàng yêu cầu là phải set, vì chỉ tốn có 2 phút để làm.
    2. Đầu đĩa DVD: Đầu đĩa dỏm, kén đĩa, đĩa mới mua về xài được 2 lần là hết đọc được, chẳng hiểu như thế nào.
    3. Kết nối bluetooth: Rất khó kết nối bluetooth, rất hên xui, khi nào vui nó nhận, khi không vui ngồi bấm hoài không nhận được.
    4. Vietmap: Một chương trình bản đồ kém thông minh và thiếu thốn dữ liệu, xài google map tiện lợi hơn nhiều.
    5. AWD: cũng gọi là có nhưng mà chủ lực vẫn là dẫn động cầu trước, khi nào bánh trước xoáy thì nó mới chuyển về cầu sau. Cảm nhận là nó cũng chẳng khác gì FWD.
    6. Mâm xe lớn, nhìn đẹp nhưng khi chạy cao tốc thì rất ồn.
    7. Cốp sau: Đóng cứ lúc chặt lúc không, có khi dập mạnh cũng không chặt, có khi dập nhẹ cũng vào, hoặc nếu khi đậu xe chân cao chân thấp thì nó lại kêu tiếng gì đó là lạ, như là cấn cái gì.
    8. Máy xe: Mỗi lần đạp ga là máy hơi bị trì, rồi mới lên, mà khi vọt lên thì máy gầm ghê lắm, nhưng cũng không vọt mấy, cảm giác là vòng tua máy lên cao nhưng truyền xuống chuyển động bánh chẳng bao nhiêu. Động cơ 2.0 yếu, đi đủ 5 người lớn thì ì ạch nhất là lúc lên dốc mà không có đà. Đạp ga sâu thì máy gào lên, nghe phát ớn.
    Những thứ CX5 2015 em cho là cần thiết nhưng lại không có:
    1. Cốp sau mở điện
    2. Cửa gió sau
    3. Gập ghế sau
    4. Nhớ vị trí ghế lái
    5. Báo chính xác cửa nào chưa đóng chặt
    Có đúng sai gì nhờ mọi người thảo luận thêm nha.

2. Quân Anh

Quân Anh Thành viên mới

Lâu rồi ko gặp pác, không biết các pác khác còn chạy CX5 không? Nhân dịp hôm nay em rảnh rỗi vô xem box Lesus, lại gặp đc cố nhân. em xin ké vào chửi chung như sau:
    1. Cái DVD thì chỉ để làm cảnh cho người ngoài nhìn vô là có màn hình cảm ứng quẹt quẹt í nhá. còn lại để bé con nhà em vọc vọc cho dzui cửa dzui nhà. em thì đỡ hơn pác là cái DVD chạy tốt, nên vẫn xem phim hoạt hình được.
    2. Kết nối bluetooth thì nhà em vẫn dùng bình thường, nhìn chung dùng thường xuyên để thoại rảnh tay là chính.
    3. Việt map thì bình thường -> có để vui vui khi cần đi vào mấy khu xa xa thì yên cái tâm hơn (em lừoi chưa update new version)
    4. Giờ bắt đầu đến xe em: ghế phụ cứ có ai nặng >70 kg ngồi là y như rằng di chuyển nghe tiếng cọt cọt -> đưa khách đi mà quê muốn độn thổ
    5. dàn nhựa trong xe nó không chắc như xe nhập. dùng lâu nó hay có tiếng động nhỏ kỳ lạ. xe em dính chưởng cái chổ quạt gió gần cửa tài, kẹt kẹt nho nhỏ, thật là nhỏ xíu nhưng tai em bị bệnh thính cực kỳ nên thành ra khó chịu
    6. vụ máy bị gào thì thật như thế, riết rồi chỉ muốn đổi lên 2.5 mà ko biết có thực sự khác biệt không. túm váy đang nản.
    7. cái cam de sau mùa mưa bão giờ không tự động bật khi de xe nữa. phải theo tác tay cái app camera trên màn hình
    cuối cùng, cx5 giờ di đầy đường từ hang cùn ngõ cụt nên thấy chán con mắt. xóm nhỏ nhà lá của em thôi cũng 3 chiếc rồi. túm lại cứ nghĩ đến thì điên nhưng xét lại cái xe này bên Mễ chỉ có 30k thì thấy thôi thì ngậm đắng nuốt cay khi nào xoá nghèo xong thì tính tiếp. PS: thớt này lập để chê nên em xin phép vào chê thôi nhé, còn khen hôm nào rãnh rỗi hơn em đăng đàn làm một bài tỉ tê sau :p

3. phanphoixe

phanphoixe Thành viên mới

Còn em thì thật sự hài lòng với CX5 2015 AWD phải nói là quá tuyệt....hahaha.....Nếu đổi xe thì chỉ có Lexus RX mới gọi là lên đời so với CX5 nhá......
    P/s: Bác chủ muốn vợ đẹp mướt mà đụng vô chảy nước thì Bác phải đầu tư theo ý mình chứ (vì xe bán ra là bản Basic mừ). Ví dụ: E quăng cái Pioneer vô khỏi chê mấy tiêu đề 1,2,3 của Bác nhe. Làm Bộ K&N Bugi denso, nhớt Mobile 1, trọn gói khỏi lo trễ ga nhá.....etc.....
    Còn vụ cách âm Bác dán thêm ron A,B,C,D,Capo... phịch im ru nhé. Lock cốp tự động 9,5tr....chỉ cần 1 cú click là tự auto bip..bip...nhé.....Bác còn chê nữa hem...hihihi.....

4. nicolaisizi

nicolaisizi Thành viên mới

Mục 6 em nghĩ lý do là khung gầm anh Hải dập không chuẩn nên khi đậu chênh nó đẩy các khớp nối xê dịch khó đóng sát, hoặc là do kết cấu độ vặn thân xe phải có giá trị như thế. Đồng nghĩa khi xe chở nặng đi đường mấp mô hay gồ ghề là sẽ có tiếng cót két đâu đó mà ko thể phát hiện ra.
    Bản AWD này em cũng đã chạy xe của anh bạn, ga ì ở dãi tốc độ thấp, xe hơi rần.

5. nghia18

nghia18 Thành viên mới

Dvd của CX5 chính xác là hiệu của Caska TQ do nhà cung cấp Tuấn Hưng VN cung cấp cho Thaco. Dvd chỉ nghe nhạc và sử dụng Vietmap ngoài ra các bác không thể set những chức năng của xe. Như thế không thể nào kêu là phụ tùng OEM được. Ngoài những điều trên thì mịa nó giảm giá nhanh quá.

6. mrhoangstar

mrhoangstar Spammer
    Spammer

E thấy mấy thằng mẻo nó cho lên cầu giữ thăng bằng bánh trước bên trái bánh sau bên phải or ngược lại treo lơ lững, rồi đóng mở cốp điện thằng nào cóp điện vô ngon lành là ok, thằng nào bị kẹt là khung xe bị vặn méo đóng k vô. Theo ngu kiến của e là khung xe mazda vn là yếu...
    Em thì cứ nhập Thái, Nhật nguyên chiếc mà mua, chả tin mấy ông lắp ráp VN. Nghèo thì làm Mirgae, Attrage... kha khá thì làm Outlander nhập Nhật nguyên chiếc, khỏi lăn tăn. Còn vụ mất giá thì em chả quan tâm, có tiền mua xe hưởng trước, một ngày đi xe máy ra đường 45p bằng hút 8 đếu thuốc.

7. Thành luân

Thành luân Thành viên mới

Em thấy vụ bluetooth cũng xài ngon mà ta, vietmap cũng ok (chắc do e khá dễ tính :)) e chỉ thấy máy nó yếu nêu đi trên 5 người, đạp ko thốc dc. Còn 1 nhược điểm nữa bản 2.0 ko AWD mỗi lần trời mưa lên cái dốc cửa nhà em là phải lấy đà, chứ ko là bánh sau cứ trượt, ko lên nổi. Ngoài ra thì e cũng khá hài lòng về em nó. Tâm lý chung là xài lâu sẽ chán, và ko có xe nào là hoàn hảo nên mục tiêu của e là 3 năm nữa sẽ lên dòng khác, nên em cũng ko quá lăn tăn lắm mấy cái nhược điểm này.
    p/s: vụ cốp xe đúng là như bác chủ nói, nhiều khi muốn bực, đóng mạnh mà nó cũng ko khít, e nghĩ ron cốp có vần đề, còn vụ điều hòa thi e thấy ok, lạnh teo cả trước cả sau khi bât 24-25 độ, 2 quạt gió.

8. ThanhHuyen

ThanhHuyen Thành viên mới

Dân Việt chửi Toyota -> rồi cũng đi mua Toyota.
    Các bác lỡ mua CX5 mà bực lại không nói ra, giờ nói ra, bà con chê nhưng CX5 giảm giá -> lại đi mua CX5 - ôi cái vòng luẩn quẩn.

9. Thanh minh

Thanh minh Thành viên

Bác nói chỉ đúng 1 nửa thôi à. Giảm giá -> lại mua là đúng vì nó trả về đúng giá trị thực, tiền nào của nấy, phù hợp với nhu cầu. Cũng như xe cũ và đồ cũ vậy, cũ người mới ta, miễn là phù hợp với nhu cầu và ta hài lòng với chi phí mình bỏ ra.
    Nhìn chung câu chuyện là làm sao tiếng nói cộng đồng giúp cho cộng đồng được hưởng đúng cái mà chúng ta được hưởng với đồng tiền (kiếm được bằng lao động của mình) bỏ ra, chứ cũng không ai đòi hơn và cố gắng để không bị bọn cá mập nó táp.

10. Võ Lâm Tuyệt Địa

Lúc trước mua xe em cũng phân vân CX5 và CRV dữ lắm. Test drive các kiểu, thậm chí em thuê và mượn xe chạy cả tuần 2 xe để cảm nhận cuối cùng e chon CRV. Lúc đó em chọn CRV vì em kết cái body và cái mông dảnh dảnh của em nó, nhìn giống mông bà cả nhà em..há há

Nói chung em rất là hài lòng với CRV, CX5 thì em ko biết và em không thich đám sale của Trường Hải. Lúc xem xe thì nó chỉ biết mỗi xe mà nó đang bán, chê xe đối thủ thậm tệ, xem xe xong về nó thúc mình đặt cọc lấy xe miết, còn đem điều kiện khuyến mãi ra hù "anh lấy xe nhanh để hết chương trình khuyến mãi đó anh": móa nó coi mua xe như mua đồ điện tử....Sale bên Honda lich sự và bài bản hơn.

11. Vi Vo

Vi Vo Thành viên mới

Vậy theo bác thì xe nào mới thực sự trội hơn CX5 của bác ở giá 1.1 tỷ và vì sao?

12. binhvu

binhvu Thành viên mới

Ước gì mình có đủ tiền để trải nghiệm nhiều xe thì mới có thể trả lời câu hỏi này của bác được, vì trải nghiệm không phải cứ leo lên chạy vài vòng là biết nó ưu và nhược điểm gì. Hiện nay cùng phân khúc 5 chỗ gầm cao với CX5 ở thị trường VN thì có CRV, Outlander Sport, Sportage, Tucson, thì chắc có lẽ CX5 2016 (không phải 2015) vẫn là chiếc xe đáng mua nhất. Nhưng nếu được lựa chọn lại, tôi thà bỏ ra thêm ít tiền nữa để kiếm dòng xe khác không mắc những nhược điểm của CX5 2015 đã nêu ở trên, ví dụ như X-trail, Forester.

13. yukisakura

yukisakura Thành viên năng động

Ngoài mấy thứ các bác nói rồi, còn cái nữa là đèn báo rẽ tích hợp trên gương chiếu hậu. Đèn báo rẽ có được thiết kế, bố trí nghiêm trỉnh trên gáo gương như các xe khác đâu mà trông như kiểu khoét thêm một lỗ hình chữ nhật trên đế nhựa rồi bố thí thêm cái mẩu đèn vào. Trông bủn xỉn kinh khủng. Được cái là xe có vẻ đủ options nhưng nhìn thấy hơi lởm.

dan thích bài này.