Bài viết đặc sắc Đánh giá trung tâm dịch vụ việc làm thành phố Hồ Chí Minh

Trường học, trung tâm giáo dục, thể thao - dan - 1/10/16.

1. dan

dan Administrator
    Staff Member

Địa chỉ:
    106/14D Điện Biên Phủ, phường 17, quận Bình Thạnh, Hồ Chí Minh
    Vĩ độ:
    10.797132452692313
    Kinh độ:
    106.70764579689785
    Mình nghỉ việc từ tháng 4/2016 nên có dịp làm bảo hiểm thất nghiệp. Quy trình khá nhiêu khê nên viết bài chia sẻ cùng các bạn cho có thêm kinh nghiệm, khỏi mất nhiều thời gian như mình. Trước đó mình ko biết nên đến phòng bảo hiểm xã hội quận nơi mình cứ trú để liên lạc thì nhân viên chỉ mình đến trung tâm dịch vụ việc làm thành phố. Các bạn đọc thêm bài này để có thêm thông tin nhé quy trình lấy tiền bảo hiểm thất nghiệp. Tùy vào nơi bạn cư trú mà bạn sẽ cần liên lạc với trung tâm nào. Hãy xem hình này để biết thêm chi tiết.

Các bạn tìm Google map thì sẽ ra không đúng nhé, mình đã chỉnh sửa lại địa điểm như bản đồ bên trên của http://4phuong.vn. Các bạn đi từ quận 1 qua Bình Thạnh nên đi đường Nguyễn Thị Minh Khai --> Xô Viết Nghệ Tĩnh rồi quẹo trái vào Nguyễn Cửu Vân. Khoảng 50m thì gặp khách sạn Thảo Phúc, trên tường có biển báo màu xanh chữ trắng chỉ đường vào trung tâm dịch vụ việc làm thì rẽ phải vào.

Cứ men theo con hẻm, rẽ phải, rẽ trái thì cuối cùng sẽ thấy tấm biển trung tâm như hình.

Gửi xe vào bãi giữ xe như hình. Bình thường cũng không đông lắm, phí giữ xe là 4000/lượt (mình đi xe số).

Sau khi gửi xe thì đi vào phòng đầu tiên đối diện cửa ra vào, đến bàn hướng dẫn (khá đông người xếp hàng) để trình bày rồi lấy đơn điền thông tin.

Mặc dù có máy lấy số thứ tự nhưng không sử dụng được. Ban đầu mình cũng thắc mắc và khá bực mình không hiểu mua máy về làm gì mà lại không cho sử dụng. Sau vài lần đi lại thì mình đoán rằng làm như vậy để tránh tình trạng 1 người bấm lấy nhiều số giùm người thân / bạn bè, làm người khác phải chờ lâu đến lượt.

Bạn nên mang theo viết để điền mẫu đơn xin trợ cấp thất nghiệp vì ở đây không để viết sẵn (mình quên mấy lần nên phải mượn của người khác rất phiền phức). Bạn điền mẫu đơn giống như hướng dẫn như hình.

Sau khi điền xong mẫu đơn thì trình cho nhân viên ở bàn (mình quên số) để lấy số thứ tự. Nếu bạn đi trễ thì nhân viên sẽ dặn bạn là nên quay lại vào buổi chiều. Có lần mình cố tình ở lại xem thế nào thì thấy đúng như vậy, quá đông người chờ nên ko đến lượt của mình. Sau khi có số thứ tự bạn sẽ đc chỉ qua phòng bảo hiểm thất nghiệp như hình.

Phòng này cũng không phải là quá đông người chờ nhưng do một số người không chuẩn bị hồ sơ kỹ nên nhân viên mất thời gian giải thích, mỗi lượt người khoảng 15-20 phút. Chỉ có 3 bàn số 1,2,3 là tiếp nhận hồ sơ thôi, các bàn khác là bàn trả kết quả, hỗ trợ lập tài khoản ngân hàng Đông Á, chuyển địa điểm nhận tiền thất nghiệp. Các bạn nên chuẩn bị hồ sơ kỹ theo hướng dẫn quy trình lấy tiền bảo hiểm thất nghiệp để khỏi mất thời gian quý báu của mình nhé.

Nếu hồ sơ của bạn đầy đủ nhân viên tiếp nhận sẽ phát cho bạn phiếu hẹn đến nhận kết quả. Lần đầu tiên thì bảo hiểm thất nghiệp sẽ chuyển vào tài khoản của bạn sau 2 tuần khi bạn đến lấy kết quả. Trong phiếu kết quả có phần ghi các ngày tiếp theo phải trình diện, bạn chú ý đi cho đúng ngày, mang theo CMND, và chú ý là tự mình đi chứ ko ai đi thay đc nhé. Ban đầu mình ko để ý cứ đinh ninh đúng 1 tháng sau ngày trình diện lần đầu đến để trình diện tiếp nhưng ko phải, vì thế mình bị trễ 1 ngày, may là nhân viên tiếp nhận thông cảm & du di ghi vào tờ giấy kết quả là trễ lần 1. Lần thứ 2 trở đi bạn cũng trình kết quả ở bàn hướng dẫn, nhân viên sẽ đưa bạn 1 tờ khai trong đó có đòi thông tin về số quyết định, nhận tiền BHTN từ ngày nào đến ngày nào. Những thông tin này đều có trong tờ kết quả nhé. Sau khi điền thông tin thì bạn lấy số thứ tự xong ngồi chờ ở khu "thông báo việc làm" (bàn số 4,5,6).

Lưu ý: Từ lần thứ 2 trở đi, tiền sẽ đc chuyển vào tài khoản của bạn sau 3 tuần làm việc nhé.